plus
Tôi có thời gian 7 năm công tác bên Lào. Tôi nghiên cứu Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg về trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Campuchia thì tôi thuộc đối tượng được hưởng chế độ này. Tôi có làm giấy tờ để hưởng chế độ nhưng bị trả về, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội thông báo Quyết định đã dừng thực hiện, những người nhận được trợ cấp này cần thu hồi lại. Tôi xin hỏi, như vậy có đúng không?
plus
Ông tôi được Chính phủ tặng Bằng khen vì đã góp công góp sức trong cuộc kháng chiến lâu dài của dân tộc (Thủ tướng Phạm Văn Đồng ký). Năm 2002, ông tôi được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định số 47/2002/QĐ/TTg. Vậy, Bằng khen ông tôi được Chính phủ tặng có thuộc đối tượng áp dụng tại Quyết định số 24/2016/QĐ-TTg về trợ cấp một lần đối với người có thành tích tham gia kháng chiến được tặng Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, Bằng khen của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Bằng khen của Chủ tịch UBND cấp tỉnh không?
plus
Tôi có tham gia làm nhiệm vụ biên giới phía Bắc, có thời gian và đơn vị như sau: Tháng 01/1978 - 01/1979, tôi thuộc Tiểu đoàn 5, Sư đoàn 432. Tháng 01/1978 - 7/1979 thuộc đơn vị Đại đội 20, Trung đoàn 4, Sư đoàn 337. Tháng 8/1979 - 6/1981 thuộc Trường quân y Quân khu 1. Tháng 7/1981-10/1982 thuộc đơn vị d18, f347. Tôi làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ nhưng cán bộ chính sách nói không biết đơn vị khi tham gia có trong danh sách theo Quyết định số 1377/QĐ-TM ngày 06/8/2014 của Tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam hay không? Như vậy có đúng không?
plus
Tôi xin hỏi, Chính trị viên, Phó Ban Chỉ huy quân sự cấp xã, Bí thư Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh xã kiêm nhiệm có được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên theo quy định tại Điều 18 Nghị định số 03/2016/NĐ-CP không?
plus
Bác tôi là công nhân bột kẽm Tuyên Quang, tháng 9/1979 được cử đi dân công hỏa tuyến tại huyện Hoàng Su Phì, tỉnh Hà Giang. Tháng 12/1979, bác tôi về nhưng đến nay vẫn chưa được hưởng chế độ gì. Năm 2017, địa phương thông báo, những ai tham gia dân công hỏa tuyến năm 1979-1988 làm thủ tục kê khai chế độ hưởng trợ cấp một lần, bác tôi làm thủ tục thì Ban Chỉ huy quân sự xã trả lời, bác tôi được cơ quan cử đi thì không được làm thủ tục hưởng chế độ, mà phải xã cử đi mới được làm thủ tục. Xin hỏi, như vậy đúng hay sai?
plus
Bố tôi nhập ngũ năm 1977, là chiến sĩ e1/f324/QK4, công tác tại Lào, xuất ngũ tháng 10/1989 nhưng chưa được nhận chế độ trợ cấp một lần. Vậy, bố tôi có được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg và Quyết định số 62/2015/QĐ-TTg không? Theo giải đáp của Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội, trong Quyết định của bố tôi không có chữ “chuyên gia” nên bố tôi không được hưởng. Xin giải đáp rõ về vấn đề này?
plus
Ông Nguyễn Văn Mai, sinh năm 1901, quê quán xã Thiện Nghiệp, TP Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận, nhập ngũ 1945, xuất ngũ 1956, từ trần năm 1994. Năm 2006 gia đình làm hồ sơ kê khai hưởng chế độ theo Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ nhưng thất lạc. Năm 2016, địa phương lập lại hồ sơ. Hỏi: Hiện nay Nhà nước còn giải quyết chế độ theo Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg không? Nếu có liên hệ cơ quan nào?
plus
Tôi nhập ngũ 1972, phục viên 1981. Khi về phục viên được tổ chức giao nhiệm vụ công tác tại hợp tác xã nông nghiệp. Đến năm 2003, tham gia đóng bảo hiểm xã hội đến nay. Tôi làm thủ tục trình bảo hiểm xã hội huyện Sơn Tịnh và được trả lời tôi không phải công chức cho nên không được đóng nối bảo hiểm xã hội. Vậy cho tôi biết vì sao tôi không được đóng nối bảo hiểm xã hội?
plus
Bố con sinh năm 1963, nhập ngũ tháng 02/1982; xuất ngũ tháng 02/1986. Từ 1982 đến 1984 công tác tại Bệnh viện Quân y 4, Quân đoàn 4 (Binh đoàn Cửu Long). Vậy Bố con có được hưởng chế độ theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách hay không? Nếu có, trong trường hợp mất hết giấy tờ thì phải làm như thế nào?
plus
Tên tôi là Nguyễn Văn Tớc, sinh 13/8/1953, nhập ngũ tháng 12/1970 tại c2e608f338, tham gia chiến trường B2, xuất ngũ tháng 12/1972. Vợ tôi là Ngô Thị Nguyệt, sinh 03/3/1952, nhập ngũ tháng 11/1972 tại e14/BCHQS tỉnh Thanh Hóa, xuất ngũ tháng 12/1975. Quê quán hai vợ chồng: xã Trường Giang, huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hóa. Năm 1996, gia đình tôi có hộ khẩu thường trú tại Dĩ An, Bình Dương. Từ khi có chủ trương làm chế độ 142, chúng tôi đã làm thủ tục rất nhiều lần nhưng không được với lý do: 1. Mất toàn bộ hồ sơ vì lũ lụt. 2. Tại Dĩ An yêu cầu chúng tôi về địa phương Nông Cống lấy xác nhận nhưng ở Dĩ An không chấp nhận vì huyện đội Nông Cống không còn tài liệu để y sao (vì mất hồ sơ gốc). Hiện vợ chồng tôi vẫn đang sinh hoạt hội CCB liên tục từ năm 1991 đến nay nhưng không được hưởng chế độ 142. Xin trân trọng hỏi Ngành Chính sách Quân đội hướng dẫn vợ chồng tôi tiến hành làm những thủ tục gì để được hưởng chế độ do Nhà nước quy định.
Số/ký hiệu Ngày ban hành Trích yếu
194/HD-CS 18/01/2023 Hướng dẫn công tác chính sách năm 2023
20/QĐ-CT 05/01/2023 Phê duyệt Kế hoạch công tác chính sách năm 2023
1757/CT-CS 19/10/2022 Về việc rà soát, đánh giá thực trạng; đề xuất chủ trương, giải pháp hỗ trợ giải quyết chính sách, ổn định hậu phương cán bộ, QNCN, CCQP, CN&VCQP
1528/CT-CS 13/09/2022 Về việc tiếp tục đẩy mạnh thực hiện chính sách hậu phương quân đội
1263/CS-NC 08/06/2022 Về việc giải quyết chế độ, chính sách đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân quốc phòng, viên chức quốc phòng trong bàn giao, giải thể các trường cao đẳng nghề do Bộ Quốc phòng quản lý
Số/ký hiệu Ngày ban hành Trích yếu
13/2024/TT-BQP 18/03/2024 Sửa đổi, bổ sung một số điều của các văn bản quy phạm pháp luật thuộc thẩm quyền ban hành của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng liên quan đến việc kê khai thông tin cá nhân khi thực hiện thủ tục hành chính.
82/2023/TT-BQP 03/11/2023 Quy định điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc
55/2023/NĐ-CP 21/07/2023 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 75/2021/NĐ-CP ngày 24 tháng 7 năm 2021 của Chính phủ quy định mức hưởng trợ cấp, phụ cấp và các chế độ ưu đãi người có công với cách mạng
42/2023/NĐ - CP 29/06/2023 Điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng
80/2022/TT-BQP 11/11/2022 Hướng dẫn việc tổ chức tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ và bàn giao hài cốt liệt sĩ

Nhắn tìm đồng đội - Số 540

30/01/2024 20:45


THỐNG KÊ TRUY CẬP

SỐ LƯỢT TRUY CẬP HIỆN TẠI: 747

TỔNG SỐ LƯỢT TRUY CẬP: 16833378